Tìm kiếm

config

Hợp đồng bán đất ghi giá thấp hơn thực tế có bị tuyên vô hiệu?

HỎI:

Năm 2005, tôi mua mảnh đất với giá hợp đồng thực tế 800 triệu đồng nhưng hợp đồng công chứng chỉ ghi 80 triệu đồng. Từ năm 2015 tới nay, chủ đất không hoàn thiện được hạ tầng để ra giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và cố tình không trả sổ đỏ cho tôi.

Trong trường hợp có hai hợp đồng như vậy, nếu tôi kiện ra tòa thì hợp đồng công chứng có bị tuyên vô hiệu không? Tôi có bắt buộc trả lại đất cho chủ đất không?

ĐÁP:

Theo Điều 124 Bộ luật Dân sự năm 2015 về giao dịch dân sự vô hiệu do giả tạo:

1. Khi các bên xác lập giao dịch dân sự một cách giả tạo nhằm che giấu một giao dịch dân sự khác thì giao dịch dân sự giả tạo vô hiệu, còn giao dịch dân sự bị che giấu vẫn có hiệu lực, trừ trường hợp giao dịch đó cũng vô hiệu theo quy định của Bộ luật này hoặc luật khác có liên quan.

2. Trường hợp xác lập giao dịch dân sự giả tạo nhằm trốn tránh nghĩa vụ với người thứ ba, giao dịch dân sự đó vô hiệu.”

Như vậy hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất đã được công chứng có giá trị thấp hơn so với giá trị thực tế với mục đích nhằm che giấy hợp đồng thực tế và trốn tránh nghĩa vụ nộp thuế đối với bên thứ ba là nhà nước nên hợp đồng được công chứng vô hiệu do giả tạo.

55.1

Bên cạnh đó tại Điều 131 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu như sau:

“1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm giao dịch được xác lập.

2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu, các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận.

Trường hợp không thể hoàn trả được bằng hiện vật thì trị giá thành tiền để hoàn trả.

3. Bên ngay tình trong việc thu hoa lợi, lợi tức không phải hoàn trả lại hoa lợi, lợi tức đó.

4. Bên có lỗi gây thiệt hại thì phải bồi thường.

5. Việc giải quyết hậu quả của giao dịch dân sự vô hiệu liên quan đến quyền nhân thân do Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định.”

Do đó, nếu hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất bị tuyên bố vô hiệu, người bán và người mua phải hoàn trả lại cho nhau những gì đã nhận. Bạn phải trả lại đất và người bán phải trả lại tiền.

Tuy nhiên, giao dịch dân sự bị sự che giấy vẫn có hiệu lực tức là hợp đồng thực tế có giá trị 800 triệu đồng vẫn có hiệu lực. Nếu bạn không muốn trả lại đất thì bạn và chủ đất vẫn có thể ký hợp đồng mới và công chứng, thực hiện thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Nội dung trên đây chỉ mang tính chất thông tin, không phải là ý kiến tư vấn của Lê Nguyễn Lê Nguyễn không chịu trách nhiệm trong mọi trường hợp. Đối với từng trường hợp cụ thể, Quý khách hàng vui lòng liên hệ Lê Nguyễn để được giải đáp.

Trân trọng./.

Gọi miễn phí
Gọi miễn phí