Tìm kiếm

config

CSGT có được dùng điện thoại ghi hình người vi phạm?

HỎI:

Tôi từng thấy cảnh sát dùng điện thoại chụp hình người vượt đèn đỏ, như vậy có đúng pháp luật không?

ĐÁP:

Điểm d Khoản 2 Điều 64 Luật Xử lý vi phạm hành chính quy định phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ trong việc phát hiện vi phạm hành chính “phải bảo đảm đúng tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật do cơ quan có thẩm quyền quy định”.

Theo Khoản 3 Điều 6 Thông ty số 01/2016/TT-BCA của Bộ Công an, phương tiện thông tin liên lạc bao gồm: máy bộ đàm, máy điện thoại, máy fax, máy tính truyền dữ liệu.

193.1

Do vậy, việc cảnh sát giao thông sử dụng điện thoại cá nhân để ghi hình và xử dụng kết quả ghi hình làm căn cứ xử phạt vi phạm hành chính là không quy định pháp luật. Thậm chí đó còn là hành vi bị nghiêm cấm được quy định tại Khoản 6 Điều 3 Nghị định số 165/2013/NĐ-CP do “sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ tthuật nghiệp vụ không bảo đảm đúng tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật theo quy định hoặc chưa được kiểm định, hiệu chuẩn, thử nghiệm theo quy định của pháp luật có liên quan”.

Thêm nữa các phương tiện dùng để ghi hình hành vi vi phạm hành chính được quy định cụ thể, chặt chẽ. Theo Khoản 1 Điều 79 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP trước khi đưa vào sử dụng, thiết bị dùng để ghi hình phương tiện vi phạm phải được kiểm định, hiệu chuẩn, thử nghiệm theo quy định; tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật phải được duy trì trong suốt quá trình sử dụng và giữa hai kỳ kiểm định, hiệu chuẩn, thử nghiệm.

Ngoài ra, thiết bị ghi hình, chụp hình phải đáp ứng các điều kiện tại Khoản 3 Điều 7 Thông tư số 06/2017/TT-BGTVT của Bộ Giao thông vận tải. Cụ thể, thiết bị ghi hình thực tế phải bảo đảm hình ảnh hiển thị thời gian, địa điểm chụp hình.

Nội dung trên đây chỉ mang tính chất thông tin, không phải là ý kiến tư vấn của Lê Nguyễn Lê Nguyễn không chịu trách nhiệm trong mọi trường hợp. Đối với từng trường hợp cụ thể, Quý khách hàng vui lòng liên hệ Lê Nguyễn để được giải đáp.

Trân trọng./.

Gọi miễn phí
Gọi miễn phí