Tìm kiếm

config

Có được khám chữa bệnh bảo hiểm y tế ngoài giờ hành chính?

HỎI:

Hiện nay, các cơ sở khám chữa bệnh (KCB) hoạt động đến 7h – 8h tối nhưng không nhận khám bảo hiểm y tế (“BHYT”). Điều này gây khó khăn cho công nhân làm việc theo dây chuyền trong các khu công nghiệp vì không thể KCB vào giờ hành chính, đặc biệt với lao động nữ.

Vì vậy, công ty kiến nghị BHYT Đồng Nai mở thêm khám ngoài giờ để người lao động được thuận lợi hơn như đang thực hiện ở tỉnh Bình Dương và Thành phố Hồ Chí Minh?

ĐÁP:

Theo quy định tại Điều 17 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật BHYT, nội dung hợp đồng KCB BHYT giữa cơ sở KCB và cơ quan Bảo hiểm xã hội (“BHXH”) được lập theo Mẫu số 7 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này. Tùy theo điều kiện của cơ sở KCB mà cơ quan BHXH và cơ sở KCB thống nhất bổ sung nội dung trong hợp đồng, trong đó có cả thống nhất việc triển KCB BHYT vào ngày nghỉ, ngày lễ, nhưng không trái quy định của pháp luật về BHYT, về lao động, về KCB.

Khoản 10 Điều 27 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP quy định thanh toán chi phí KCB đối với cơ sở KCB có tổ chức KCB BHYT vào ngày nghỉ, ngày lễ, theo đó người có thẻ BHYT đến KCB được quỹ BHYT thanh toán trong phạm vi được hưởng và mức hưởng BHYT.

131.1

Như vậy quy định việc triển khai KCB BHYT vào ngày nghỉ, ngày lễ, ngoài giờ hành chính của các cơ sở KCB hiện nay đã được ban hành đầy đủ. Tuy nhiên, việc có hay không tổ chức KCB BHYT vào ngày nghỉ, ngày lễ, ngoài giờ hành chính lại phụ thuộc vào cơ sở KCB dựa trên điều kiện về nhân lực, cơ sở vật chất của các cơ sở KCB này hoặc phụ thuộc vào cơ quan BHXH, nhất là trong việc thống nhất thời gian làm việc thêm giờ quá thời gian quy định của pháp luật về lao động mang tính đặc thù của ngành y tế.

Để đảm bảo quyền lợi cho người tham gia BHYT, đặc biệt là đối tượng công nhân phải đi làm vào giờ hành chính, Bộ Y tế đề nghị Sở Y tế tỉnh Đồng Nai xem xét, chỉ đạo các cơ sở KCB thuộc phạm vi quản lý của Sở Y tế căn cứ vào điều kiện về hiện có nhân lực, cơ sở vật chất để phối hợp với BHXH tỉnh Đồng Nai thực hiện triển khai KCB vào ngày lễ, ngày nghỉ, ngoài giờ hành chính cho người bệnh có thẻ BHYT theo đề nghị của công ty.

Nội dung trên đây chỉ mang tính chất thông tin, không phải là ý kiến tư vấn của Lê Nguyễn Lê Nguyễn không chịu trách nhiệm trong mọi trường hợp. Đối với từng trường hợp cụ thể, Quý khách hàng vui lòng liên hệ Lê Nguyễn để được giải đáp.

Trân trọng./.

Gọi miễn phí
Gọi miễn phí